–>

Mức xử lý vi phạm lỗi không mang giấy tờ xe máy mới nhất 2019

Giấy phép lái xe là một trong những loại giấy tờ cần có khi tham gia giao thông, để tránh tình trạng bị xử phạt hành chính trong đường bộ. Nếu không mang giấy tờ xe trong tham gia giao thông sẽ bị xử lý như thế nào? Cùng đọc bài viết này để hiểu rõ hơn mức xử phạt lỗi không mang giấy tờ xe máy mới nhất 2019 dưới đây.

Giấy phép lái xe rất cần thiết trong tham gia giao thông
Giấy phép lái xe rất cần thiết trong tham gia giao thông

Bài viết liên quan: Thời gian học bằng lái xe B2 mất bao lâu?

Giấy phép lái xe là gì?

Giấy phép lái xe là một loại giấy tờ được sử dụng khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông được cấp bởi các cơ quan có thẩm quyền chứng nhận và được cấp phép lưu thông trên đường như: xe máy, xe ô tô và các xe tương tự…

Mức xử lý vi phạm lỗi không mang giấy tờ xe máy mới nhất 2019
Luôn đem theo đủ các loại giấy tờ khi tham gia giao thông

Mức xử phạt đối với trường hợp không mang giấy tờ xe máy

Căn cứ theo Quy định tại khoản 2, điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông:

 Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

  1. a) Đăng ký xe;
  2. b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;
  3. d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.”

Cho nên, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông phải đem theo các loại giấy tờ: đăng ký xe, giấy phép lái xe, giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự khi tham gia giao thông. Nếu không có đầy đủ giấy tờ trên sẽ bị xử phạt theo quy định.

Theo quy định Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định mức phạt đối với lỗi không mang giấy tờ xe như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  1. a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;
  2. b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;
  3. c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.”
Điều khiển phương tiện tham gia giao thông khi đủ tuổi
Điều khiển phương tiện tham gia giao thông khi đủ tuổi

Bên cạnh đó, khi cho người khác mượn xe cũng bị xử phạt nếu người mượn không đem bằng lái hoặc không có giấy phép lái xe.

 Theo quy định trong điều 60 Luật giao thông đường bộ như sau:

  1. a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
  2. b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Mong rằng thông tin trên đây đã giúp các bạn nắm được không bằng lái xe phạt bao nhiêu. Vì vậy, để tránh không bị xử lý vi phạm luật giao thông đường bộ thì Giấy phép lái xe là một phần không hề nhỏ trong những giấy tờ quan trọng mà người tham gia giao thông cần phải mang theo và là điều kiện để được tham gia giao thông trên đường. Do đó, người tham gia giao thông cần lưu ý tránh lỗi không mang giấy tờ xe máy và chấp hành đem đầy đủ các loại giấy tờ bắt buộc theo quy định hiện hành.

zippo cao cấp giá rẻ chất lượng nhất thị trường tại zippovn.com

Post Your Comment Here

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *